Don kowane aikin hasken rana, kuna buƙatar kebul na hasken rana don haɗa kayan aikin hasken rana.Yawancin tsarin hasken rana sun haɗa da igiyoyi na asali, amma wani lokacin dole ne ku sayi igiyoyin keɓaɓɓu.Wannan jagorar za ta rufe tushen tushen igiyoyin hasken rana yayin da ke jaddada mahimmancin waɗannan igiyoyin ga kowane tsarin hasken rana mai aiki.
Kebul na hasken rana, wani lokaci ana kiransa 'PV Wire' ko 'PV Cable' shine mafi mahimmancin kebul na kowane tsarin hasken rana na PV.Masu amfani da hasken rana suna samar da wutar lantarki wanda dole ne a canza shi zuwa wani wuri - a nan ne igiyoyin hasken rana ke shigowa. Babban bambanci a girman shine tsakanin kebul na solar 4mm da solar cable 6mm.Wannan jagorar zai rufe matsakaicin farashin igiyoyi da yadda ake lissafin girman girman da kuke buƙata don saitin hasken rana.
Gabatarwa Zuwa Wayoyin Rana
Don fahimtar yaddaigiyoyin hasken ranaaiki, dole ne mu isa ga ainihin aikin kebul: Waya.Ko da yake mutane suna ɗaukan igiyoyi da wayoyi abubuwa ɗaya ne, waɗannan sharuɗɗan sun bambanta.Wayoyin hasken rana abubuwa ne guda ɗaya, waɗanda aka sani da 'conductors'.Kebul na hasken rana rukuni ne na wayoyi / masu gudanarwa waɗanda aka haɗa tare.
Mahimmanci, lokacin da ka sayi kebul na hasken rana kana siyan kebul mai wayoyi masu yawa waɗanda aka haɗa tare don samar da kebul ɗin.Kebul na hasken rana na iya samun ƙananan wayoyi 2 da yawa kamar dozin na wayoyi, ya danganta da girman.Suna da araha mai araha kuma ana siyar da su da ƙafa.Matsakaicin farashin kebul na hasken rana shine $100 akan kowane spool 300 ft.
Yaya Wayoyin Solar suke Aiki?
Wayar hasken rana yawanci ana yin ta ne daga wani abu mai ɗaukar nauyi wanda zai iya ɗaukar wutar lantarki kamar tagulla.Copper shi ne abin da aka fi sani da wayoyi masu amfani da hasken rana, kuma wani lokacin ana yin wayoyi da aluminum.Kowace waya mai amfani da hasken rana ita ce madugu guda ɗaya da ke aiki da kanta.Don haɓaka tasirin tsarin kebul, ana haɗa wayoyi da yawa tare.
Wayar hasken rana na iya zama mai ƙarfi (bayyane) ko kuma an rufe ta da abin da ake kira 'jaket' (launi mai kariya wanda ke mayar da shi ganuwa).Dangane da nau'ikan waya, akwai wayoyi guda ɗaya ko masu ƙarfi.Duk waɗannan ana amfani da su don aikace-aikacen hasken rana.Duk da haka, wayoyi masu ɗaure sun fi yawa saboda sun ƙunshi ƙananan ƙananan na'urorin waya masu yawa waɗanda duk aka murɗe su don samar da ainihin wayar.Wayoyi guda masu ƙamshi suna samuwa ne kawai a cikin ƙananan ma'auni.
Wayoyin da aka ɗaure su ne mafi yawan wayoyi don igiyoyin PV saboda suna samar da kwanciyar hankali mafi girma.Wannan yana kiyaye daidaiton tsarin waya idan yazo da matsa lamba daga girgiza da sauran motsi.Alal misali, idan tsuntsaye sun girgiza igiyoyin ko kuma suka fara tauna su a saman rufin da ke da hasken rana, kuna buƙatar ƙarin kariya don tabbatar da cewa wutar lantarki za ta ci gaba da gudana.
Menene PV Cables?
Kebul na hasken rana manyan igiyoyi ne waɗanda suka ƙunshi wayoyi da yawa a ƙarƙashin 'jaket' masu kariya.Dangane da tsarin hasken rana, zaku buƙaci kebul na daban.Yana yiwuwa a sayi kebul na hasken rana 4mm ko na igiyar hasken rana 6mm wanda zai kasance mai kauri kuma yana ba da watsawa don mafi girman ƙarfin lantarki.Hakanan akwai ƙananan bambance-bambance a cikin nau'ikan kebul na PV kamar igiyoyin DC da igiyoyin AC.
Yadda Ake Girman igiyoyin Rana: Gabatarwa
Mai zuwa shine gabatarwa don daidaita girman girman da kalmomi.Don farawa da, mafi yawan girman girman wayoyi masu amfani da hasken rana shine “AWG” ko ‘American Wire Gauge’.Idan kuna da ƙananan AWG, wannan yana nufin yana rufe babban yanki na giciye kuma saboda haka yana da ƙananan faɗuwar wutar lantarki.Kamfanin kera hasken rana zai samar muku da ginshiƙi da ke nuna yadda zaku iya haɗa ainihin da'irori na DC/AC.Za ku buƙaci bayanin da ke nuna matsakaicin halin yanzu da aka ba da izini don yanki na ketare na tsarin hasken rana, raguwar ƙarfin lantarki, da DVI.
Girman kebul na hasken rana da aka yi amfani da shi yana da mahimmanci.Girman kebul na iya rinjayar aikin gabaɗayan tsarin hasken rana.Idan ka sayi ƙaramin kebul fiye da shawarar da masana'anta masu amfani da hasken rana suka ba da shawarar, za ka iya samun raguwa mai ƙarfi a cikin ƙarfin lantarki a cikin wayoyi wanda a ƙarshe zai haifar da asarar wuta.Menene ƙari, idan kuna da ƙananan wayoyi wannan na iya haifar da haɓakar kuzari wanda ke haifar da wuta.Idan wuta ta tashi a wurare irin su saman rufin, za ta iya bazuwa ga sauran gidan.
Yadda PV Cables Suke Girma: Ma'anar AWG
Don kwatanta mahimmancin girman kebul na PV, yi tunanin kebul ɗin kamar bututu mai ɗaukar ruwa.Idan kana da babban diamita akan bututun, ruwan zai gudana cikin sauƙi kuma ba zai yi juriya ba.Koyaya, idan kuna da ƙaramin bututu to zaku fuskanci juriya saboda ruwan ba zai iya gudana yadda yakamata ba.Har ila yau, tsawon yana da tasiri - idan kuna da gajeren bututu, ruwan ruwa zai yi sauri.Idan kana da babban bututu, kana buƙatar matsa lamba mai dacewa ko ruwan ruwa zai ragu.Duk wayoyi na lantarki suna aiki iri ɗaya.Idan kana da kebul na PV wanda bai isa ba don tallafawa panel na hasken rana, juriya na iya haifar da ƙananan watts ana canjawa wuri da kuma toshe kewaye.
Ana girman igiyoyin PV ta amfani da Ma'aunin Waya na Amurka don kimanta ma'aunin ma'auni.Idan kana da waya mai ƙaramin ma'aunin ma'auni (AWG), za ka sami ƙarancin juriya kuma na yanzu da ke gudana daga hasken rana zai isa lafiya.Igiyoyin PV daban-daban suna da girman ma'auni daban-daban, kuma wannan na iya shafar farashin kebul ɗin.Kowane girman ma'aunin yana da nasa ƙimar AMP wanda shine matsakaicin adadin AMPs waɗanda zasu iya tafiya ta cikin kebul lafiya.
Kowace kebul na iya karɓar takamaiman adadin amperage da ƙarfin lantarki kawai.Ta hanyar nazarin ginshiƙi na waya, yakamata ku iya tantance girman girman tsarin hasken rana ɗinku (idan ba a jera wannan a cikin littafin ba).Kuna buƙatar wayoyi daban-daban don haɗa hasken rana zuwa babban inverter, sa'an nan kuma inverter zuwa batura, batir zuwa bankin baturi, da / ko inverter kai tsaye zuwa grid na lantarki na gidan.Wannan dabara ce da aka ƙera don taimaka muku yin lissafin:
1) Ƙimar VDI (Darfin Wutar Lantarki)
Don ƙididdige VDI na tsarin hasken rana, za ku buƙaci bayanai masu zuwa (wanda masana'anta suka kawo):
Jimlar amperage (lantarki).
Tsawon kebul ɗin ta hanya ɗaya (ana auna ta ƙafafu).
· Yawan raguwar wutar lantarki.
Yi amfani da wannan dabara don kimanta VDI:
Amperage x Kafa / % na raguwar ƙarfin lantarki.
2) Ƙayyade girman bisa VDI
Domin lissafta girman girman da kuke buƙata don kowane kebul na tsarin, kuna buƙatar VDI.Jadawalin da ke gaba zai taimaka muku gano girman da kuke buƙata don aikace-aikacen:
Ma'auni Drop Ma'auni
VDI GAUGE
1 = # 16
2 = # 14
3 = # 12
5 = # 10
8 = # 8
12 = # 6
20 = # 4
34 = # 2
49 = # 1/0
62 = # 2/0
78 = # 3/0
99 = # 4/0
Misali: Idan kuna da 10 AMPs, ƙafa 100 na nisa, panel 24V, da asarar 2% za ku ƙare da adadi na 20.83.Wannan yana nufin kebul ɗin da kuke buƙata shine kebul na AWG 4.
Girman Cable na PV Solar & Nau'in
Akwai nau'ikan igiyoyin hasken rana guda biyu: igiyoyin AC da igiyoyin DC.Kebul na DC sune mafi mahimmancin igiyoyi saboda wutar lantarki da muke amfani da su daga tsarin hasken rana da amfani da su a gida shine wutar lantarki ta DC.Yawancin tsarin hasken rana suna zuwa tare da igiyoyin DC waɗanda za a iya haɗa su tare da isassun masu haɗawa.Hakanan ana iya siyan igiyoyin hasken rana kai tsaye akan ZW Cable.Mafi mashahuri masu girma dabam don igiyoyin DC sune 2.5mm,4mm ku, kuma6mm kuigiyoyi.
Dangane da girman tsarin hasken rana da wutar lantarki da aka samar, kuna iya buƙatar babbar igiya ko ƙarami.Yawancin tsarin hasken rana a Amurka suna amfani da kebul na PV 4mm.Don shigar da waɗannan igiyoyi cikin nasara, dole ne ka haɗa igiyoyi mara kyau da inganci daga igiyoyin igiyoyi a cikin babban akwatin haɗin da mai kera hasken rana ya kawo.Kusan dukkan igiyoyin DC ana amfani da su a waje kamar saman rufin ko wasu wuraren da aka shimfida filayen hasken rana.Don guje wa haɗari, igiyoyin PV masu kyau da mara kyau suna rabu.
Yadda ake Haɗa Kebul na Solar?
Akwai igiyoyi guda 2 kawai da ake buƙata don haɗa tsarin hasken rana.Na farko, kuna buƙatar jan igiya wanda yawanci shine kebul mai kyau don ɗaukar wutar lantarki da igiyar shuɗi wanda ba shi da kyau.Waɗannan igiyoyi suna haɗawa da babban akwatin janareta na tsarin hasken rana da inverter na hasken rana.Ƙananan igiyoyin waya guda ɗaya na iya yin tasiri don watsa makamashi muddin an nannade su a cikin rufi.
Hakanan ana amfani da igiyoyin AC a tsarin hasken rana, amma ƙasa da yawa.Yawancin igiyoyin AC ana amfani da su don haɗa babban inverter na hasken rana zuwa grid ɗin lantarki na gida.Tsarin hasken rana yana amfani da igiyoyin AC guda 5-core waɗanda ke da wayoyi 3 don matakan da ke ɗauke da na yanzu, waya 1 don kiyaye halin yanzu daga na'urar, da waya 1 don ƙasa / aminci wanda ke haɗa casin hasken rana da ƙasa.
Dangane da girman tsarin hasken rana, yana iya buƙatar igiyoyi 3-core kawai.Duk da haka, wannan ba ya zama iri ɗaya a duk faɗin hukumar saboda jihohi daban-daban suna amfani da ƙa'idodi daban-daban waɗanda dole ne ƙwararrun masu shigar da igiyoyin su bi su.
Lokacin aikawa: Yuli-23-2017